Lái xe bằng chân sẽ bị xử phạt như thế nào?

Chuyên đề: Tư vấn luật ô tô
Chỉnh sửa lúc: 31/08/2023

Hiện nay, rất nhiều video lái xe bằng chân được phát tán trên mạng. Đây là một trong những hành vi rất nguy hiểm, có thể gây ra tai nạn chết người, đặc biệt là với ô tô. Vậy, mức phạt cho hành vi lái xe bằng chân theo quy định mới nhất hiện nay là bao nhiêu? Cùng danhgiaXe tìm hiểu trong bài viết này nhé!

1. Mức phạt hành vi lái xe bằng chân đối với ô tô và các loại xe tương tự ô tô

Điều 5, Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, người điều khiển, người được chở trên xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô điều khiển xe lạng lách, đánh võng; chạy quá tốc độ đuổi nhau trên đường bộ; dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 - 12.000.000 đồng (Điểm b, Khoản 7).

Ngoài ra, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng (Điểm c, Khoản 11).

Trường hợp người điều khiển ô tô bằng chân gây thương tích từ 61% trở lên, gây chết người, thiệt hại tài sản từ 100 triệu đồng trở lên… thì sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự với mức án phạt cao nhất lên đến 15 năm tù và có thể bị cấm hành nghề, cấm đảm nhận chức vụ, công việc từ 1 - 5 năm, theo Điều 260 Bộ luật hình sự.

Dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 - 12.000.000 đồng Dùng chân điều khiển vô lăng xe khi xe đang chạy trên đường sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 - 12.000.000 đồng

2. Mức phạt hành vi lái xe bằng chân đối với xe gắn máy, xe mô tô

Theo Điều 6 của Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển, người ngồi trên xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ, người điều khiển buông cả hai tay khi đang điều khiển xe; dùng chân điều khiển xe; ngồi về một bên điều khiển xe; nằm trên yên xe điều khiển xe; thay người điều khiển khi xe đang chạy; quay người về phía sau để điều khiển xe hoặc bịt mắt điều khiển xe sẽ bị phạt tiền từ 6.000.000 - 8.000.000 đồng (Điểm a, Khoản 8).

Ngoài ra, đối tượng vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 2 - 4 tháng; tái phạm hoặc vi phạm nhiều lần sẽ bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 3 - 5 tháng, tịch thu phương tiện (Điểm c, Khoản 10).

Xem thêm:

Các mức phạt dừng xe, đỗ xe ô tô sai quy định
Các lỗi dễ vi phạm khi đi trong thành phố
Tự ý sử dụng ô tô để kinh doanh mà không đăng ký sẽ bị phạt thế nào?
Bạn cảm thấy bài viết hữu ích?

Bài viết nổi bật

Bài viết mới nhất