Mất giấy phép lái xe có phải thi lại không?

Chuyên đề: Tư vấn luật ô tô
Chỉnh sửa lúc: 21/06/2022

Mất giấy phép lái xe (GPLX) có phải thi lại không hay sẽ được cấp lại? Mất hồ sơ gốc có được cấp lại GPLX hay không? Các bác đang băn khoăn về vấn đề này hãy cùng tìm câu trả lời trong bài viết dưới đây.

Mất giấy phép lái xe có cần thi lại không?

Theo Khoản 2 Điều 36 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT, người có giấy phép lái xe bị mất, còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng, được xét cấp lại giấy phép lái xe.

Như vậy theo quy định trên thì tùy vào thời hạn của giấy phép lái xe đã mất mà tài xế sẽ được cấp lại hoặc phải thi lại, cụ thể:

- Nếu bị mất giấy phép lái xe mà giấy phép lái xe đó còn thời hạn hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 3 tháng thì được cấp lại giấy phép lái xe.

- Nếu bị mất giấy phép lái xe mà giấy phép lái xe đó quá thời hạn sử dụng từ 3 tháng trở lên thì phải thi lại.

Thủ tục xin cấp lại giấy phép lái xe bị mất

Thủ tục cấp lại GPLX bị mất thực hiện theo quy định tại Thông tư 12/2017/TT-BGTVT ngày 15/4/2017, cụ thể như sau:

1. Đối với trường hợp GPLX bị mất còn thời hạn sử dụng hoặc quá thời hạn sử dụng dưới 03 tháng

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

Người có GPLX bị mất chuẩn bị một bộ hồ sơ đề nghị cấp lại GPLX bao gồm các loại giấy tờ sau đây:

- Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định tại Phụ lục 19 ban hành kèm theo Thông tư 12/2017;

- Hồ sơ gốc phù hợp với GPLX (nếu có);

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ trường hợp cấp lại GPLX không thời hạn các hạng A1, A2, A3;

- Bản sao giấy chứng minh, nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Người có GPLX bị mất nộp một bộ hồ sơ đề nghị cấp lại GPLX cho Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải để được giải quyết theo thẩm quyền.

Lưu ý: Khi đến thực hiện thủ tục cấp lại GPLX tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải, người có GPLX bị mất sẽ chụp ảnh trực tiếp và xuất trình, bản chính các hồ sơ nêu trên (trừ các bản chính đã gửi) để đối chiếu.

Bước 3: Nộp lệ phí cấp lại GPLX

Mức nộp lệ phí cấp lại GPLX là 135.000 đồng/lần (theo quy định tại Thông tư 188/2016/TT-BTC ngày 08/11/2016).

Sau thời gian 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ, chụp ảnh và nộp lệ phí theo quy định, nếu không phát hiện GPLX đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý; có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, thì người có GPLX bị mất sẽ được cấp lại GPLX.

2. Đối với trường hợp GPLX bị mất đã quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên

Người có GPLX bị mất, quá thời hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên, có tên trong hồ sơ của cơ quan quản lý sát hạch, không thuộc trường hợp đang bị các cơ quan có thẩm quyền thu giữ, xử lý, sau 02 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ hợp lệ theo quy định, phải dự sát hạch lại để được cấp lại GPLX, cụ thể:

- Quá hạn sử dụng từ 03 tháng đến dưới 01 năm, phải dự sát hạch lại lý thuyết;

- Quá hạn sử dụng từ 01 năm trở lên, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành.

Thủ tục thực hiện như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ dự sát hạch lại

Người lái xe chuẩn bị 01 bộ hồ sơ dự sát hạch lại, bao gồm:

- Bản sao CMND hoặc Thẻ căn cước công dân hoặc Hộ chiếu còn thời hạn có ghi số CMND hoặc Thẻ căn cước công dân;

- Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp;

- Đơn đề nghị cấp lại GPLX theo mẫu quy định có ghi ngày tiếp nhận hồ sơ của cơ quan tiếp nhận;

- Bản chính hồ sơ gốc của GPLX bị mất (nếu có).

Bước 2: Nộp hồ sơ dự sát hạch lại

Người lái xe nộp 01 bộ hồ sơ dự sát hạch lại gửi trực tiếp tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông vận tải để được giải quyết theo thẩm quyền.

Bước 3: Dự sát hạch lại GPLX theo quy định.

Các khoản phí, lệ phí phải nộp:

- Lệ phí cấp lại GPLX: là 135.000 đồng/lần.

- Phí sát hạch lại đối với xe mô tô (hạng xe A1, A2, A3, A4):

+ Sát hạch lý thuyết: 40.000 đồng/lần.

+ Sát hạch thực hành: 50.000 đồng/lần.

- Phí sát hạch lại đối với xe ô tô (hạng xe B1, B2, C, D, E, F):

+ Sát hạch lý thuyết: 90.000 đồng/lần.

+ Sát hạch thực hành trong hình: 300.000 đồng/lần.

+ Sát hạch thực hành trên đường giao thông công cộng: 60.000 đồng/lần.

Người lái xe sau khi đạt kết quả kỳ sát hạch được cấp GPLX sẽ được Tổng cục trưởng Tổng cục Đường bộ Việt Nam, Giám đốc Sở Giao thông vận tải cấp lại GPLX theo quy định.

Mất hồ sơ gốc có được cấp lại GPLX?

Hồ sơ gốc không phải là một trong các giấy tờ bắt buộc trong hồ sơ đề nghị cấp lại GPLX, dự sát hạch lại GPLX. Do đó, nếu người lái xe làm mất hồ sơ gốc thì vẫn có thể được cấp lại lại GPLX đã bị mất. Thủ tục thực hiện như trên.

Xem thêm:

Giấy phép lái xe hết hạn: Mức phạt và hướng dẫn thủ tục xin cấp mới

Hướng dẫn thi Giấy phép lái xe hạng B1, B2 mới nhất

Thủ tục cấp đổi bằng lái xe ô tô B2

Bạn cảm thấy bài viết hữu ích?

Bài viết nổi bật

Bài viết mới nhất